Dị ứng thuốc chữa viêm dạ dày?

30/06/2018

HỎI

Chào bác sĩ. Năm nay, em 25 tuổi, hơn một tháng trước, em bắt đầu uống thuốc điều trị viêm dạ dày. Khi sử dụng thuốc gần 1 tháng thì em bị nổi hồng ban khắp người. Đi khám bác sĩ kết luận em bị dị ứng thuốc. Em đã ngưng sử dụng thuốc điều trị viêm dạ dày và uống thuốc chống dị ứng được khoảng 2 tuần. Dù tình trạng nổi hồng ban của em giảm nhưng vẫn còn khá nhiều vết thâm. Mong bác sĩ tư vấn giúp em có nên tiếp tục uống toa thuốc điều trị bệnh viêm dạ dày hay không? Cảm ơn bác sĩ.

 Trần Nhung

ĐÁP

Chào bạn,

Bạn đã được chẩn đoán bị dị ứng thuốc nhưng không biết có phải dị ứng với các thuốc trong toa thuốc điều trị bệnh viêm dạ dày của bạn hay không? Nếu bạn chắc chắn tình trạng này chỉ xảy ra sau khi bạn uống toa thuốc đó thì bạn nên ngưng thuốc và giữ lại toa thuốc để thông báo cho bác sĩ. Khi đi khám và được chỉ định điều trị bệnh viêm dạ dày hay bệnh nào khác, bạn nên báo cho bác sĩ biết những triệu chứng của mình khi bị dị ứng để bác sĩ tránh kê toa những thuốc mà bạn bị đã từng bị dị ứng.

Thân chào.


ThS BS Phạm Thị Hảo – Phòng khám Tiêu hóa – Gan Mật

Bệnh viện Đại học Y Dược Thành phố Hồ Chí Minh

Hãy chia sẻ với chúng tôi những bệnh lý mà bạn đang quan tâm: CHIA SẺ BỆNH LÝ

Chuyên gia của chương trình sẽ giải đáp những băn khoăn của bạn. 

(Visited 23 times, 1 visits today)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *